Truy cập nội dung luôn
SỞ LAO ĐỘNG THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI

TỈNH QUẢNG NGÃI

Tìm kiếm nội dung hỏi đáp

Vui lòng điền tiêu đề câu hỏi hoặc tên người hỏi vào ô tìm kiếm dưới đây.
Thêm mới

Hỏi về chính sách BHXH01/04/2013

  • Tác giả: Nguyễn Kế Quýnh

  • 13/05/2020 14:48

Chồng tôi sinh tháng 4/1959 công tác tại một doanh nghiệp nhà nước từ năm 1978 đến năm cuối năm 2004 thì về nghỉ chế độ NĐ 41 nhưng chốt sổ BHXH chờ hưu trí. Xin hỏi đến bao giờ chống tôi có thể giám định về hưu ? Căm ơn
Thông tin chi tiết

Ngày trả lời: 26/11/2007 14:48

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 27 và Điều 28 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc thì nam đủ 50 tuổi trở lên, nữ đủ 45 tuổi trở lên, đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng lương hưu với mức thấp hơn, cứ mỗi năm nghỉ hưu trước 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ thì mức lương hưu giảm đi 1%.

Đối chiếu quy định nêu trên, trường hợp cụ thể của chồng bà phải chờ đến khi ông đủ 50 tuổi có đơn đề nghị Bảo hiểm xã hội thành phố, địa chỉ 35 Lý Văn Phức quận 1 giới thiệu ra Hội đồng giám định y khoa để giám định tỷ lệ suy giảm khả năng lao động. Nếu suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì chồng bà đủ điều kiện hưởng chế độ  hưu trí

Thống kê truy cập

Số lượt truy cập: 2063

Tổng số lượt xem: 1228760

Chung nhan Tin Nhiem Mang

Bản quyền thuộc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội Quảng Ngãi | Cổng thông tin điện tử Quảng Ngãi

Chịu trách nhiệm nội dung: Bà Nguyễn Thị Ánh Lan - Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội Quảng Ngãi

Điện thoại: (0255) - 3.822.705 | Fax: 3.822.705 | Email: sld@quangngai.gov.vn

Địa chỉ: 16 Chu Văn An , thành phố Quảng Ngãi, tỉnh Quảng Ngãi